Page 1 of 22 12311 ... LastLast
Results 1 to 10 of 212

Thread: Học làm hoa giấy

Thêu điên cuồng boorin's Avatar
    Thanks
    0

Học làm hoa giấy

Minh Tan
    14-04-2007, 09:28 PM
    MT có một ít kinh nghiệm về hoa giấy, giấy nhún, nơi bán đầy đủ các loại giấy nhún giá rẻ ở SG cũng như nơi học làm hoa giấy, làm các loại trái cây bằng giấy nhún ( và nghe nói có thể có dạy cả làm tranh bằng giấy nhún). MT từng học qua một lớp làm hoa giấy ở đó, đẹp lắm các bạn ơi!
    Các bạn có còn cần thông tin về những vấn đề mình đề cập ở trên không? Nếu bạn nào cần thì post ở đây nhé, mình sẽ trả lời.

Thanks
    0
    KOPa
    16-04-2007, 04:39 PM
    Làm trái cây và tranh bằng giấy dún nghe hấp dẫn quá , nó như thế nào, chị có thể bật mí một chút không chị? Em có thấy búp bê bằng giấy dún nhưng trái cây và tranh thì chưa .
    Chị cho biết nơi bán đủ các loại giấy dún đi chị. Làm hoa giấy đẹp phải săn lùng đủ các sắc độ màu của giấy.Xu hướng bi giờ nhiều người thích hoa vải, hoa voan, hoa ất sét, nhưng em vẫn đặc biệt thích làm hoa giấy, có thể vì hợp túi tiền,không cầu kì rắc rối .Hi vong em và chị có cùng sở thích.

Thanks
    0
    Minh Tan
    19-04-2007, 07:35 PM
    Đầu tiên là kinh nghiệm về giấy nhún:

(Đây là những kinh nghiệm của riêng mình sau quá trình tìm hiểu, nó có thể không hợp với xu thế chung, nhưng với mình thì là OK nhất )

1. Giấy:
    Theo mình biết thì có 3 loại giấy cơ bản:
    A/ Giấy Hàn Quốc: đầy đủ màu như giấy Ý, ưu điểm là dãn nhiều (kéo ra dài...dằng dặc, hihi) màu sắc tuyệt vời nhất, nhưng lại không có mã số, muốn mua đúng màu thì chỉ có cách mang một mẫu giấy ra so màu thôi. Và giấy này có khi gân lớn, khi thì gân nhuyễn, không ổn định, phải lựa đúng loại gân nhuyễn làm hoa mới tự nhiên.
    -Nếu làm hoa giấy, dù chọn loại giấy nào, cũng nên chọn giấy làm lá là giấy Hàn, vì màu xanh lá của Hàn đẹp hơn hẳn so với giấy TQ và giấy Ý.
    B/ Giấy Ý xịn:
    Trên thị trường gọi chung là giấy Ý, nhưng mình phân biệt thành 2 loại. Loại "Ý chính hiệu" là loại trên nhãn giấy có chữ "Rossi". Loại này màu sắc đẹp, nhã nhặn, nhất là các màu nhạt.
    C/ Ý "không xịn"
    Loại Ý "không xịn" là loại "không có chữ Rossi", thoạt nhìn thì "y chang" như loại kia, nhưng thật ra màu sắc không bằng, gân giấy không đẹp và vì thế đương nhiên lên hoa cũng không đẹp. Mình tạm gọi đấy là giấy Ý tại Trung Quốc, không biết có đúng không, các bạn nhớ "né" loại này nhé.

2/ Mã màu giấy:
    Chỉ có giấy nhún Ý mới có mã màu. Có vài mươi màu sắc , mình đã lọc ra được những màu cơ bản đẹp sau đây. Tuy nhiên bạn nào làm tranh giấy thì chắc phải sưu tầm thêm nhiều màu đậm nhạt nữa mới ra tranh đẹp được.
    1. Hồng cam (hồng nhưng hơi nghiêng sang cam, miền Nam gọi là màu hường): 948
    2. Hồng thắm (hồng hoa sen): 949
    3. Đỏ cam (rực rỡ): 980
    4. Trắng: 900
    5. Xanh cốm: 958
    6. Đỏ đậm (như màu đỏ hoa hồng nhung): 986
    7. Vàng nhạt (vàng mơ): 973
    8. Cam: 981
    9. Đỏ tím: 952
    10. Đỏ nghiêng về tím nhiều hơn nữa: 972
    11. Vàng rực rỡ: 975
    12. Tím hoa sim: 990
    13. Vàng nghệ: 976
    14. Xanh dương đậm:957
    15, Xanh dương nhạt (màu hoa ve chai, hoa đậu biếc): 956
    16. Đỏ tươi: 582

Màu xanh lá mình xài giấy Hàn Quốc nên không có mã số. Có 2 màu xanh lá cơ bản, các bạn có thể chọn cả hai để làm lá từ non đến già.

Nếu bạn muốn tìm loại giấy cứng hơn thì nên chọn các giấy có mã số bắt đầu là số "5", ví dụ như màu đỏ 582 ở trên là giấy cứng hơn một chút. Mình thì chỉ xài giấy mềm thôi.

Đường Hải Thượng Lãn Ông ngoài chợ Lớn có rất nhiều nơi bán giấy nhún, mình thấy 2 cửa hàng này bán giá rẻ nhất và đầy đủ màu nhất. Tuy nhiên mình không nhớ địa chỉ, chỉ ghi tên tiệm và số điện thoại, các bạn cần thì gọi họ xin địa chỉ chính xác nhé:
    -Giấy nhún Vinh Thái: 088570799. (chuyên bán giấy Ý)
    -Anh Dũng: 088548726, 0919070538 (chuyên giấy Hàn Quốc, và gần đây có luôn giấy Ý)
    Hai tiệm này nằm sát nhau, chỉ cách nhau 1 căn thì phải, nằm cùng bên phải với chợ Lớn.

3/ Nơi có thể học linh tinh những thứ làm từ giấy nhún:
    Nhà văn hoá Phụ Nữ (188 Lý Chính Thắng). Thường đầu hè cô giáo Đinh Thị Hạnh có mở lớp. Tuy nhiên ít có người đăng ký học nên lớp có thể không mở đúng kỳ. Nếu muốn chắc có lớp thì các bạn tập hợp nhau cho đủ số lượng nhé. (Có thể đến đó xin liên lạc với cô Hạnh để biết rõ hơn).
    Mình từng học cô Hạnh một lớp. Hoa giấy của cô đẹp hơn nhiều so với mấy cuốn sách dạy làm hoa ở các nhà sách trong thành phố hiện nay. Cô Hạnh cũng từng mở lớp dạy làm nhiều loại búp bê, mình thấy 1 chị hoạ sĩ gốc Việt bên Pháp về học cô, làm các búp bê mặc váy cưới đẹp lắm. Cô Hạnh cũng biết làm nhiều loại trái cây bàng giấy nhún, và cô từng nói cô sẽ đi Nha Trang học làm tranh giấy nhún vào năm 2005 (vậy chắc bây giờ cô có thể dạy lại học trò rồi )
    Nói thêm tí xíu xiu nữa, cô Hạnh dạy kết hoa cưới đẹp mê hồn đó các bạn ơi!

Thanks
    0
    binabo
    16-10-2007, 11:32 AM
    Em kiếm được mấy cái làm hoa giấy này, họ hướng dẫn rất cụ thể, chị em nào muốn làm không ạh Đẹp lắm và có vẻ cũng...không khó
    Đầu tiên là lọ hoa này ah

Đây là chuẩn bị ban đầu ah(Vì em chưa làm nên dùng từ như thế không biết có đúng không,)

Thanks
    0
    binabo
    16-10-2007, 11:44 AM
    Tiếp đến là cắt ah

Thanks
    0
    binabo
    16-10-2007, 11:48 AM
    Bây giờ là làm thành hoa.

Thanks
    0
    binabo
    16-10-2007, 12:01 PM
    Em đang hứng, làm một lọ hoa nữa các chị nhé.
    Hì, thế này thì học bài thế nào đây, huhuhuhu

Thanks
    0
    binabo
    16-10-2007, 12:10 PM
    Tiếp theo là làm lá và cuốn nhụy

Thanks
    0
    binabo
    16-10-2007, 12:15 PM
    Cuối cùng là hoàn thành tác phẩm thôi ah

Thanks
    0
    binabo
    16-10-2007, 08:33 PM
    Cái này có thể được gọi là học làm hoa online không ah. Hì, em post mấy mẫu lên các chị trong hội mình làm nhé,

Em thấy hoa xanh rất đẹp ah, mà nhình học làm thì không khó các chị nhỉ

Page 1 of 22 12311 ... LastLast