Page 1 of 7 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 68

Thread: Hướng dẫn cắt may online (chị lamuaxuan)

Tay thêu, tay xì pam pooh191288's Avatar
    Thanks
    0
    Blog Entries
    17

Thumbs up Hướng dẫn cắt may online (chị lamuaxuan)

lamuaxuan
    03-04-2008, 04:21 PM
    chị ơi, cho em xin hướng dẫn cái áo này được ko ạ? Em muốn may quần áo, váy ...cho con lắm nhưng tài liệu toàn tiếng Trung, em ko hiểu gì cả. Cám ơn chị nhiều ạ.
    Em ơi, chị may cái áo này dựa theo một cái áo may sẵn khác Tức là lấy áo may sẵn lộn trái, rồi vẽ 2 thân áo lên vải mới, rồi cắt Đấy là với hai cái thân. Tay áo may sẵn là tay cộc thì chị đo tiếp độ dài tay ở một cái áo khác Cách vẽ nách là đo rộng nách (của áo may sẵn) kẻ vuông góc từ nách xuống đường gập của sống cánh tay. Đo đoạn chườm lên vai của cánh tay(cũng của áo may sẵn). Sau đó kẻ một đường chéo từ đỉnh vai xuống nách, rồi vẽ một hình chữ S với độ sâu của lòng chữ là 2cm là xong cái tay.Cổ tay may măngsec bồng nên chị để cổ tay khá rộng. (thường là bằng đọ dài măngsec x 2). Sau đó vắt sổ tất cả bằng chức năng rích-rắc của máy khâu. Dùng kim khâu thường cổ tay rồi rút lại cho đúng bằng chiều dài măngsec đo vừa cổ tay con gái em. Làm như vậy thì chỗ sun sun-chun chun rất mềm mại tự nhiên.
    Cái cổ thì sau khi em vẽ cổ ở thân trước, lấy góc cong 1/4 đó gập một miếng vải to lại làm 4 khoét góc 1/4 vòng trong bằng đúng cái cổ kia. Sau đó vòng ngoài em muốn cổ lá sen to bao nhiêu thì em vẽ cổ dầy bấy nhiêu (nhớ cộng thêm 0.5cm để máy nhé). Xong phần cắt.
    May thì em may hai bên sườn, rồi đến 2 vai, đường cánh tay. khâu cổ tay, máy măngsec, máy vòng ngoài của cổ lá sen rồi lộn phải. Tất cả chỗ đó, may đến đâu, lộn đường may rồi là phẳng đường may tới đó thì áo của em sau này sẽ rất sắc nét. Tiếp đến là ghép cổ. Để nẹp áo tự do. Cổ gập đôi để lấy sống lưng áo. Cổ áo cũng gập đôi nốt. Lấy ghim ghim chính giữa rồi cứ thế ghim cho đến đằng trước. Phần còn lại sẽ là nẹp áo, gập lại sau cùng. Sau đó chập 3 (2 lớp cổ áo và 1 lớp thân may cùng một lúc) rồi là phẳng. Cắt một miếng vải có bề ngang 1cm gập hai mép rồi máy đè lên đường may cổ. Cuối cùng là may nách và gấu áo sau cùng.
    Hehe, mẹ nào đã học qua lớp cắt may rồi thì nhắm mắt làm ngơ đi qua bài này hộ lamuaxuan tý nhá Kiểu may này, nói vậy nhưng không biết có ai tin không nữa. Nhưng mặc dù sở hữu rất nhiều sách may vá, nhưng không thể áp dụng được với lamuaxuan - người không qua lớp may vá nào cả. nên lamuaxuan may tất cả các áo cho con đều bằng phương pháp copy như thế. Và bằng phương pháp này, áo bao giờ cũng vừa khít với con (vì size bằng đúng cái may sẵn). Và kiểu dáng thì nhặt nhạnh mỗi nơi một tý
    Hoasentrang ơi, chẳng hiểu em có ok ko? nếu thấy khó hiểu thì để chị đi tìm mẫu (có cả hình hay giải thích) cho em nhé. Nhưng chị thấy, may theo sách thì không bao giờ vừa cái thì to, cái thì nhỏ, cái thì kích nách, cái thì may xong nó cứ dúm dó làm sao Tóm lại là cứ vách một cái áo may sẵn ra và ngâm cứu là chuẩn nhứt

2. The Following User Says Thank You to pooh191288 For This Useful Post:

AnhLun (28-05-14)

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    HAN
    19-08-2008, 11:37 AM

Topic này dành cho các thành viên đặt câu hỏi và xin ý kiến chỉ giáo trong quá trình làm một sản phẩm đã được post trong KSCB với chính thành viên làm ra sản phẩm đó.
    Ví dụ: các thành viên có thể hỏi chị LMX cách may và ráp vải cái túi do chị LMX làm, hỏi chị BBR cách làm lót ly hoa hồng v.vv..
    Mọi người giúp HAN để topic này luôn sôi nổi và chan chứa tình bạn bè chị em và tránh việc hỏi và trả lời trong KSCB để các mod phải mất công di dời bài viết :thanks: tất cả các chị em :x

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    Quote Originally Posted by diepanh
    19-08-2008, 02:43 PM
    Cảm ơn chị HAN yêu quý!
    Em xin phép mở hàng ạh,
    Chị LMX hướng dẫn em cách ráp vải thành cái treo tường với chị nhé.

+Vấn đề em thấy khó nhất là: Em thấy chị gập mép vải vào và khâu viền, nhưng đối với những vải dày thì chắc khó làm thế đúng không chị?
    +Em thấy các mẫu trên mạng đều cho hình giác rất đẹp, vậy mình phải cắt thừa ra rùi gập vào hay cắt đúng ah?

+Và có cách nào khách ngoài gập không chị, tức là làm thế nào để vải không bị tưa ah.
    Em cảm ơn chị
    lamuaxuan
    19-08-2008, 04:45 PM
    Nào em mở hàng thì chị "cắt băng khánh thành" với.

=>Chị nghĩ là vải dày hay mỏng thì chỉ mệt lúc em khâu thôi. Còn tất cả các vải đều có thể làm được. Vải dày cho sản phẩm cứng cáp hơn, nếu em muốn.

=>Em nói các mẫu trên mạng cho hình giác rất đẹp thì chị chưa hiểu ý em lắm. và chị cũng chưa có mẫu nào. Nếu có hôm nào em post lên cho cả nhà cùng tham khảo thêm nhé.

=>Chị dùng một miếng vải đế to hơn cái miếng mình đã khâu mỗi cạnh khoảng 1,5-2cm sau đó gập 4 góc tam giác cho tới sát mép góc của "bức tranh" Sau đó gập 4 cạnh bên mỗi cạnh khoảng 0,5cm rồi là cứng. Sau đó để "bức tranh" lên và gập miếng vải đế (đã gập góc và là mép) khít với cạnh "bức tranh" đó. Dùng ghim định vị 4 cạnh, 4 góc và bắt đầu khâu. Kiểu khâu này giống như kiểu khâu gấu áo hay gấu quần thôi, không hề phức tạp.

=>Em muốn làm "giả" khung tranh, theo chị có lẽ là chỉ có cách gập, hoặc em vắt sổ rồi khâu một đường ren cotton đè lên trên chị nghĩ cũng đẹp. Hoặc móc viền đi. Bây giờ "móc viền" đang là mốt của HTT kia kìa

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    Quote Originally Posted by Na^"m
    11-10-2008, 01:26 PM
    các mẹ ơi - tình hình là ko có máy vắt sổ thì làm thế nào ạ ? em tưởng chỉ lấy kim khâu khâu thành viền luôn cũng đc ? còn móc tức là sao ạ ? hichic thanks các mẹ nhìu

Chitka

14-10-2008, 03:45 PM
    Bạn Nấm bị nhiễm Web trẻ thơ rồi, bên này không gọi nhau là mẹ đâu! hội bên này trẻ trung lắm, thích gọi nhau bằng tên! Đùa tí nhé.

Mình phục bạn vụ lấy kim khâu khâu thành viền vì không có máy vắt sổ đấy!
    Theo mình, nếu không có máy vắt sổ thì ta dùng kiểu may lộn, vừa nhanh vừa chắc. Thay vì máy mặt trái nếu có vắt sổ, thì ta máy 1 đường ở bề mặt, rồi lộn trái lại, máy tiếp 1 đường, thế là vừa khỏi vắt sổ, vừa bền . Ở nhà lười đi vắt sổ, mình toàn máy như thế thôi.

Na^"m
    14-10-2008, 07:50 PM
    hihi thanks bạn - mình ngó nghiêng ở đây từ hồi sinh viên - nay chống lày - lại bầu bí nên toàn vào WTT ^.^ -

mình thấy các bạn nói vụ móc viền nên mới hỏi nó ntn ? có đẹp hơn ko ý mà ^.^

TATCACHOCON
    14-10-2008, 08:14 PM
    ĐỂ tớ "lanh chanh" vụ này cho! Dạ, báo cáo móc viền bằng kim móc đẹp mà rất nhanh ạ, may lộn như chị CK chắc và tiện nhưng tớ nghĩ chỉ hợp với vải mềm thôi!

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    tieuthu_104
    14-05-2009, 12:07 PM
    Cái này không phải do em làm đâu nhưng post lên cho mọi người tham khảo

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    hoang mai
    25-05-2009, 09:09 AM
    Có chị em hỏi mình cách may cổ áo bâu lá sen . Cổ lá sen có 2 loại: lá sen đứng và lá sen nằm .
    Trên nguyên tắc thì bất kỳ loại cổ áo nào thì căn bản phần khoét cổ sẽ như thế này :

Khi cắt thì phần nẹp áo xếp vào rồi mới cắt cho nó cong lên theo vòng cổ :

Căn bản là thế nhưng bạn muốn cổ sâu bao nhiêu thì vẽ thêm bấy nhiêu, nhưng khoét rộng theo bờ vai thì mình sẽ hướng dẫn sau chứ không tùy tiện khoét cổ theo vai mà chỉnh sửa đường hạ vai - áo sẽ không đẹp

Cổ lá sen đứng, đây là cổ đơn giản :

Vẽ bâu cổ như sau :

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    hoang mai
    25-05-2009, 09:18 AM
    Cổ lá sen nằm :

Đối với cổ nằm thì phải ráp phần vai trước . Sau đó gấp lại thân trước và thân sau như hình :

Xếp phần nẹp cổ (=3,5cm , tùy ý ) vào để vẽ cổ :

Đặt thân áo lên chỗ vải muốn vẽ cổ áo ( vải xếp đôi theo hình ) và phần xếp đôi của cổ phải nằm khớp theo đường sống lưng của thân sau:

Bắt đầu vẽ chân cổ áo, vẽ cho ôm theo đường cổ của thân áo -1,5 phần cài nút :

Bỏ thân áo ra, vẽ lại bâu cổ cho đều (rộng tùy ý), muốn tròn hay vuông thì vẽ theo ý mình

Đối với cổ lá sen thì sau khi may bâu cổ xong thì cắt 1 dây vải xéo (đúng canh xéo ) và ráp cổ vào thân áo

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    huynhtranqtsc
    29-05-2009, 09:03 AM
    Trân có 1 số hình ảnh hướng dẫn chi tiết các may đồ em bé gái chị em tham khảo nhé

Thanks
    0
    Blog Entries
    17

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    huynhtranqtsc
    03-07-2009, 10:59 PM
    Những đường bèo nhún này rất hay được sử dụng để tạo điểm nhấn cho chiếc áo xinh hay váy xòe điệu đà

Chuẩn bị những nguyên liệu sau:

- Vải
    - Chun chỉ
    - Chỉ may, kéo
    - Máy may

Đến phần hành động này:

Bước 1:

- May gập 1 đầu của miếng vải.

- Ở đây, tớ hướng dẫn cách may bèo cho phần ngực áo làm ví dụ nhé.

Bước 2:
    - Cuộn chun chỉ vào suốt.

- Rồi lắp suốt vào máy may nè.

Bước 3:

- May những đường song song với nhau theo chiều ngang mảnh vải.

- Chúng mình sẽ may từ mép gập ở bước 1 trở xuống nhé.

- Và cũng đừng quên úp phần mép gập ở bước 1 xuống đấy. Như thế thì áo của mình mới không bị lộ đường may khi mặc.

Bước 4:

- Sau khi đã may chun hết phần ngực áo, sản phẩm của chúng mình trông sẽ như thế này này.

12. The Following 3 Users Say Thank You to pooh191288 For This Useful Post:

lanhchanh (23-10-13),lethanh (30-11-13),phuonghao (07-11-14)

Page 1 of 7 123 ... LastLast