Page 1 of 4 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 36

Thread: Cách làm búp bê bằng giấy nhún

Thêu điên cuồng tripletvn's Avatar
    Thanks
    0

Cách làm búp bê bằng giấy nhún

bluesandglass
    29-07-2009, 10:35 PM

Tình cờ em tìm được một số hình ảnh của một cuốn sách dạy làm những con búp bê rất xinh bằng giấy nhún .Em rất rất thích nhưng tiếc là ở Hà Nội không có lớp dạy như ở Sài Gòn . Có chị em nào trên hội nhà mình có kinh nghiệm về việc làm những con búp bê này chỉ cho em cùng những chị em khác biết với nhé .

Những hình ảnh này chưa phải là tất cả của cuốn sách đó, ai có đủ tất cả các hình ảnh của nó thì post thêm lên giúp em nhé

Thanks
    0
    bluesandglass
    29-07-2009, 10:35 PM

Thanks
    0
    Thanh Xuân
    30-07-2009, 12:24 AM

Cái này em cũng biết làm, em có một số rập quần áo của búp bê. Để em soạn lại rồi chụp hình cho mọi người xem mấy cái rập.

hiennguyen
    13-08-2009, 08:08 AM

các bạn ủng hộ mục này đi, hay và dễ làm hơn mấy mục khác phải ko Cho tớ hỏi cái đầu búp bê làm thế nao nhỉ tớ ko thấy phần hướng dẫn mà chữ thì ko bít đọc

bluesandglass
    13-08-2009, 11:02 AM

Đúng đấy ạ. Tớ cũng vô cùng thắc mắc là cái đầu sẽ làm thế nào ?
    Có chị em nào có kinh nghiệm làm loại búp bê này tham gia ý kiến ủng hộ toppic nhé:72[1]: . Em nhìn thèm quá mà chưa làm được

be_xiu
    13-08-2009, 12:25 PM

Cái đầu xem hình thì hình như là giấy bọc bi ve ý ơ, còn cái que cắm kiểu gì nhỉ . chẹp, hay là thử hạt nhựa tròn đi

Thanh Xuân
    13-08-2009, 03:21 PM

Cái đầu là mua bi chỉ về, xỏ 1 cọng kẻm qua 2 lỗ trên bi chỉ, xiết. Bôi 1 lớp keo sữa mỏng, sau đó cắt dấy nhún trắng 4cm*6cm, dán giấy vào, vừa dán vừa kéo căng sao cho giấy căng ra hết cỡ và dính vào bi. Lưu ý là kéo dấy dãn hết cỡ để bề mặt cái đầu trơn lán. Mình định scan mấy cái rập, mà nghĩ lại không được, vì cái này cắt rập thực tế mới đúng kích thước.

nanachan
    13-08-2009, 08:04 PM

bạn ơi bi chỉ là bi gị nếu ở hà nội thì có thể mua ở đâu được ? nhìn mí con búp bê nè yêu quá ^^

Thanh Xuân
    13-08-2009, 11:01 PM

Mọi người có thể qua Khách sạn con bướm, tham khảo nhà chị Arale (Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên). Có nhiều dạng búp bê giấy lắm. Mình làm được mấy mẫu đó, nhưng không biết làm sao chỉ, vì nhìn thực tế thì dễ hơn.

hiennguyen
    14-08-2009, 09:03 AM

Arale đâu rồi, em xuất hiện đi cao thủ Sự xuất hiện cua em chắc chắn sẽ làm topic này bốc lửa nghiện ngập thôi Mây con búp bê giấy trong nhà em chưng nhìn thấy thèm quá

PuPo273
    14-08-2009, 10:18 AM

Đẹp thật, nhưng ko hỉu sao làm mình liên tưởng đến mấy hình nhân thế mạng.

Thanks
    0
    tetchy
    14-08-2009, 01:12 PM

Em ko biết làm sao để làm đc cái đầu tròn như thế ? Mình cũng làm bằng giấy luôn ạ ?

pe_bu
    14-08-2009, 05:36 PM

cái bi chỉ mà chị Thanh Xuân nói m đoán là trái chau . Nhìn nó giống trái châu . Tại hồi đó m làm hoa hồng có nhét trái châu vô giưa để nó khỏi bị móp.

Trái châu này có quấn phần chỉ ở ngoài và có 2 lỗ nhỏ . Mọi ng có thể tìm mua ở Ngàn Thộng cứ nói trái chau là ng ta biệt Hình như 1 bịch 40 trái châu nhỏ khoảng 20k

Làm đầu búp bê

Mình có thể xỏ kẽm wa 2 lỗ đọ Sau đó bẻ đầu kẽm nằm ngạng Các c có thể chưa cái đoạn kẽm dư dài dài một chút rồi gập phần kẽm đó xuộng Sau đó dùng kềm siết chặt cho fan kẽm xoắn vao nhau . Như vậy mình sẽ cố định dc trái châu trên cay kẽm .

cắt một đoạn giấy hình chữ nhật nho nhỏ . ( m chưa làm nên chưa bit khoảng bao nhiu) chắc khoảng 4*6cm .xoẳn lại ở giưa Rồi ụp lên trên trái châu . Sau đó mấy c kéo cho giấy dãn ra hết sao cho phần giấy bọc kín trái châu . rồi dùng keo sáp cố định lại . Hihi vậy là dc cái đầu búp bê rùi . . ( các chị có thể cho nó tí keo sưa lên phần giấy để nó dính tốt hơn )

Vốn hiểu biết m còn nông cạn lắm . Mấy c đứng cười nhé . Mà hình như diễn tả hơi khó hiểu nhỉ

Thanh Xuân
    14-08-2009, 09:27 PM

Bạn pe-bu nói đúng rồi ah. Diễn tả thì hơi khó hiểu, chứ thấy là hiểu liền.

Lita
    11-09-2009, 09:54 PM

Hồi đó e cũng thik làm búp bê giấy, thấy người ta ban đến cả trăm nghìn, thích mà hok có tiền mua, về nhà làm thử mà hok được như ý của mình . Em dùng bông gòn se lại cho tròn, sau đó cắt 1 hình tròn màu trắng hoặc da keo cho nó căng ra không còn nhún nữa rồi bọc lên cái phần bông gòn đó sau đó xoắn phần còn lại vao phía cổ và dùng keo sáp mà trắng quấn lại cho chắc. Các chị xem cách đó có được không ạ ?

Thanks
    0
    ReNaL
    20-09-2009, 03:34 PM

Cái để làm đầu thì mua ở đâu dc hả các chị,hum nọ em lên hàng bồ ko thấy,có ai biết địa chỉ cụ thể ko ạ ?Em cám ơn trc TT___TT

Mebe_Ngan
    22-09-2009, 10:33 PM

hiii, nhin may mau nay nho co Dinh Hanh nha van hoa phu nu, sach nay co co cho minh muon minh photo lai trang den, ... lam cung rat de, co dinh hanh sang tao ra nhieu kieu rat xinh, may cai dau thi bang may qua chau nho mua trong dai quang minh, mua mau trang cho de boc giay, giay nhun thi keo ra tret keo sua quan giay len,... tao mau toc..rat nhieu cho tiet..than thi bang giay poppy...

banibani
    19-10-2009, 12:01 AM

Chị ơi, chị có thể post sách lên mạng rồi cho em dow về được không a. nếu không phiền thì có thể gửi qua mail cho em với . mấy bé búp bê này trông thích quá chị àh

nhocvui
    05-01-2010, 09:00 PM

Đầu búp bê là bi chỉ,có nhìu size lém,bán ở Thương xá Đại Quang minh Q5,
    1 bịch hình như 10 viên

Bạn nào cần "Công thức" thực tế thì nhắn mình nha..
    Mình có khoảng 10 mẫu . Hy vọng giúp duoc mọi ngươì

belysymbol
    15-01-2010, 01:19 PM

ngày trước có thấy NVH Phụ Nữ có dạy đó, giờ thì ko biết còn dạy ko nữa hehe

crazy_angel
    02-02-2010, 02:51 PM

Em đk vào diễn đàn này lâu rùi, cũng tự tập ở nhà làm mấy thứ linh tinh vậy đó ... Em có nguyên quyển sách này nè , chia sẻ cho mọi người nhé ^^

Hi vọng mọi người chào đón
    để em up lên cho mọi người down nha!!

hiennguyen
    02-02-2010, 08:54 PM

u bạn up lên đi, có phần dạy làm cái đầu ko ? tớ kiếm đỏ cả mắt mà lại bận rộn quá ko có thời gian đi học . Cám ơn nhiều nha

pe_bu
    10-03-2010, 04:40 PM

Theo m thì mình nên mua trái châu rùi về làm cái đầu chứ sd bông gòn như Lita nói thì chắc là đầu búp bê hơi mềm với không được tròn ạ

M có pót bài chỉ làm cái đầu ở trên rùi . Chị nao kô làm được thì cứ hỏi ạ .
    Tại kô ai chụp hình cho m chứ kô m cũng pót hình làm đầu búp bê lên rùi ^^

Bon chen lần đầu
    Thanks
    0
    các chị ơi các chị có biết ở hà nội chỗ nào bán bi chỉ không, chỉ cho e với ạ

Bon chen lần đầu
    Thanks
    0
    Blog Entries
    1
    hic mời các nàng tới phòng 1101, Nhà N2B, Trung Hoà, Nhân Chính vào các buổi tối (hình như có mấy cái trông giống cái đầu búp bê như vậy hehe, nhưng mà chắc chỉ bằng cái mẫu đó thôi chứ kô to hơn được thì phải)

Bon chen lần đầu
    Thanks
    0
    Blog Entries
    1
    Mình nhìn các sách nước ngoài, đặc biệt là ở Nhật và Hàn Quốc mà ngưỡng mộ họ nghê, họ rất chi là quan tâm tới sở thik của cánh chị em mình,những quyển sách hướng dẫn thật đẹp, thật đầy đủ, mà sao dân Việt Nam mình lại kô quan tâm lắm nhỉ? huhu, chẳng nhẽ nghề truyền thống của Việt Nam mình lại không bằng họ, ước gì nhà nước quan tâm hơn nữa, những nghệ nhân muốn truyền nghề cho con cháu nhiều hơn nữa, chứ chị em mình toàn phải mua sách nước ngoài, có tiếng đọc còn hiểu chứ có sách chỉ xem hình, âu nó cũng mất đi cái sự sung sướng, đặc biệt là khi họ đẫ truyền kinh nghiệm vào quyển sách, có rồi mà chị em mìh lại phải tự tìm tòi khi xem sách. Đúng là buồn quá.

Mon men thỏ non
    Thanks
    10
    Last edited by sakura_111411; 02-06-10 at 14:26.

Mon men thỏ non Windyshop's Avatar
    Thanks
    7
    Blog Entries
    12
    Các chị ui, em ở HN, rất thích được học làm búp bê bằng giấy nhún từ lâu rùi nhưng ở ngoài này lại không có lớp dạy. Sắp tới em rất muốn làm một "chú" để tặng đứa bạn đi học ở xa . Em muốn hỏi có chị em nào trong Hội nhà mình đã từng đi học lớp " Làm búp bê giấy Hàn Quốc" ở Nhà văn hoá PN trong SG thì cho em xin mẫu "rập" quần áo của các mẫu búp bê mà các chị khi đi học đã được cô giáo cung cấp . Em cảm ơn nhiều lắm lắm lắm lắm ạ . PLEASE , HELP MEEEE!

Page 1 of 4 123 ... LastLast