Page 1 of 7 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 67

Thread: May ra trải giường

Tay thêu, tay xì pam pooh191288's Avatar
    Thanks
    0
    Blog Entries
    17

Wink May ra trải giường

Quote Originally Posted by rabbit2812
    15-11-2008, 09:08 AM
    hix, số là em vừa tậu con máy khâu mini. Muốn học cách may ga trải giường. Mọi người giúp em với
    Trả lời:
    Mẹ Bim&Bông
    15-11-2008, 11:00 AM
    Bạn may ga kiểu gì? Nếu là ga chun thì thử tham khảo cách tớ hay may:
    - Đo cỡ của đệm (ví dụ đệm của tớ rộng 1m8 dài 2m dày 10cm)
    - Đo cỡ của vải:
    +nếu vải khổ lớn hơn 1m8 nhiều thì mua 1lần chiều dài của đệm tức là 2m cộng cả đường may và độ co kéo là khoảng 2m3, thêm vải làm đường bao xung quanh khoảng 1m5 (cái này tớ ko nhớ chính xác lắm, bạn có thể hỏi người bán hàng)
    +nếu vải khổ nhỏ thì dùng 2lần chiều dài của đệm. Cách tính cũng tương tự như trên
    Tuy nhiên cũng tuỳ thuộc vải của bạn là vải nilon hay cotton, 1màu hay có hoa mà mua vải (nhất là với vải khổ nhỏ, làm sao để hoa trùng nhau ở đường may mới đẹp)
    - Cắt vải: cắt theo số đo chiều dài đệm + đường may + cộng co kéo (khoảng 2-3cm mỗi bên), đường xung quanh là độ dày đệm + với phần chun cụp xuống dưới đệm (tuỳ bạn thích bao nhiêu) chiều dài vải bao quanh đủ chạy bốn xung quanh đệm (nhớ giặt vải trước khi may để phòng co)
    - May: May bề mặt trước (với vải khổ nhỏ) rồi ráp với vải bao xung quanh. Dùng chun khoảng 1,5cm-2cm khi may kéo chun hơi căng rồi may vào phần cuối của vải bao.
    - Xong

Phù, chả biết nói vậy bạn có hiểu ko , nếu còn gì thắc mắc cứ PM nhá

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    CuMeo
    15-11-2008, 11:29 AM
    Theo sự hiểu biết (gọi là sơ sơ) của mình thôi, thì mua vải làm ga trải giường bên chợ Ninh Hiệp là rẻ nhất, chỉ khoảng 10k-->18k/m khổ 1m5,màu sắc "nhí nhảnh" đáng yêu, mà làm vỏ chăn vỏ gối cùng bộ luôn, nhưng mà ở đây chất lượng không biết đong đếm kiểu gì,không may mua về giặt nó phai thì kinh lắm.
    mua ở mấy hàng trên chợ Hôm thì phải mặt dày trả giá vào, khoảng 25k/m, chất lượng tốt hơn, cũng có loại 30k-->40k/m(nhưng không nhiều lắm, cẩn thận bị lừa, họ nói thách kinh lắm)lại còn đo hụt nữa, chú ý nhé.
    Còn 1 chỗ nữa tớ thấy con bạn tớ mua, hình như ở Quang Trung gần chỗ giao với Trần Quốc Toản thì phải,đi từ phía dưới công viên Lênin lê thì nó ở bên tay trái, nhiều để mình chọn màu lắm,cũng khoảng trung bình từ 30k-->40k/m, chất lượng thì hơn Ninh Hiệp, đẹp theo cách nghĩ của mình.
    Thấy các chị em trong diễn đàn còn 1 loại nữa là vải cara(vải làm túi petshop ý)vải loại này dùng thì thích nhưng mà màu chỉ có 1 loại trên vải k có hoa, mua loại 40k/m thì phải dăng ký mua tập thể, còn khoảng 25k/m mà ở trên 45 Hàng Bồ thì mua lẻ cũng được nhưng mình chưa biết chỗ đó thế nào. Thể lọai vải này mình chưa "trải nghiệm".
    Tớ xin "kể lể" lại : ga trải giường thì mình thấy có 3 loại
    loại thứ 1 là may như 1 tấm vải hình chứ nhật, rộng hơn đệm, lót vào dưới đệm
    loại thứ 2 là may như trên nhưng làm thành hình giống cái bọc đệm có vền chun, dùng tiện (như chị Mẹ Bin& Bông nói ở trên)
    loại thứ 3 diêm dúa nhất, là may ly xếp rủ xuống xung quanh đệm, có may dây chỉ buộ 4 góc đệm
    Cụ thể mình cứ giả vờ đi mua ga gối rồi ăn cắp mẫu mã

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    Quote Originally Posted by rabbit2812
    15-11-2008, 05:33 PM
    uh. Thanks các bác. Chiều nay em đã đi mua vai. Ơ chỗ 41 hàng Bồ, vai may ga gôi nhiều lắm. 25k/m. Tối về ti mân làm thư. Nhưng sao mọi người ai cũng bao là chỗ 45 Hàng Bồ bán vai kara mà em ko tài nào tìm thấy đc là sao nhỉ?
    Trả lời:
    Fullmoon
    15-11-2008, 05:52 PM
    Ở 41 Hàng Bồ ko có vải Kara đâu ạ, chỉ có vải kaki lụa trơn, thoạt trông khá giống vải Kara ( vải 1 màu, tông màu cũng tây tây) tuy nhiên cách dệt vải khác --> nhìn lóng vải thấy khác vải Kara

rabbit2812
    18-11-2008, 10:21 PM

Đây là tác phẩm của em. hehe. May xong là phải up lên khoe ngay ko nó nguội. Mọi người góp ý vho em với:76[1]:

Mẹ Bim&Bông
    19-11-2008, 03:26 PM
    Hihi, chụp thế này ko rõ chi tiết lắm để góp ý nhưng mình thấy phẳng phiu thế là ngon rồi

hoahongden
    03-12-2008, 09:28 AM
    Chẹp chẹp đẹp quá cơ!
    Em cũng tậu đc máy khâu nhưng mà may nó cứ kiểu gì ý chán chả muốn may!
    mà chị cho thêm kích thước đi chị dùng đc cả tấm vải ko phải can ah?

Mẹ Bim&Bông
    03-12-2008, 01:34 PM
    Tiện tớ trả lời hộ bạn rabbit2812: nếu bạn dùng vải khổ lớn hơn chiều ngang giường thi ko phải can, còn lại thì phải can hết bạn ạ, cái chính là mình can sao cho ko bị lệch hoa hay lệch kẻ thôi, như thế thì vẫn rất đẹp.
    Last edited by pooh191288; 04-05-10 at 14:19.

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    Quote Originally Posted by Hac co nuong
    14-03-2009, 12:54 PM
    Cho e hỏi vải ka tê có may ga,vỏ gối được k,e sợ nó bị nhăn vì chổ e ở người ta bán k nhiều chủng loại lắm
    E cũng mới sắm được cái máy khâu nên muốn bon chen 1 chút
    Thanks cả nhà nhiều
    Quote Originally Posted by haik24
    23-03-2009, 05:26 PM
    cho mình hỏi, mình ở TPHCM, thấy có loại vải may ga + gối người ta gọi là vải Hàn Quốc, có nhiều màu bông hoa đẹp lắm, nhưng mình vô chợ vải Xoáy Kình Lâm ở CHợ Lớn (không biết có đúng không) mà khong thấy bán . Có ai biết mong chỉ dùm, giá cả ra sao, hoặc chỉ cho mình loại vải nào may ga + gối bền đẹp, nằm mát, không bị xù lông.
    Cái ga của Rabbit2812 xinh ghê đi chứ, vải có sọc tự nhiên hay là nối nhiều màu lại vậy bạn ơi, loại vải gì thế chỉ cho mình mua với
    Trả lời:
    rabbit2812
    04-04-2009, 08:46 AM
    Vải kẻ sọc luôn như vậy đọ Vải khổ 1.6m thì phại Minh mua ở trên đầu hàng Bồ. Có tầm 80k mà may đủ cả ga và 2 chiếc gối luôn. Hehe, ở đó có nhiều vải may ga trải giường xinh lém.

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    Quote Originally Posted by pnghi
    09-04-2009, 11:09 AM
    Hôm qua mình mới vô Soái Kình Lâm, Thương xá Đồng Khánh, mua được vải may drap, khổ 2m4, vải rất đẹp, có đủ hoa, nhưng mình mua màu trắng, vải mềm, mát, mịn, may drap là khá sang trọng . Mình đã từng mua loại drap này, hiệu Aussinno, 1tr9/bộ, giờ mua vải chỉ có 46.000d/m thôi, tính ra thì bộ drap, gối cua mình chỉ tốn khoản 230.000 đồng . Ở chợ này phải mua trên 5m mới bán (vì đây là chợ bán sỉ mà)
    Khi nào may xong, post lên cho chị em xem nha .
    ken_sambanh
    09-04-2009, 02:00 PM
    úi úi, sướng vậy chị, em cũng đang tìm vải màu trắng may drap. giường nhà em 1.8*2.2m, nếu khổ vải 2.4m thì qua sướng (vì chưa biết may mà hi hi)
    Ước gì ở SG để bon chen. hic tiếc quá

XR 77
    10-04-2009, 11:05 AM
    Chị may xong thêu ít hoa trắng nhỏ nữa thì đẹp hơn Aussinno ấy chị ạ

pnghi
    27-04-2009, 02:08 PM
    Và rồi bộ drap cũng xong...

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    garfieldgamgu
    07-05-2009, 11:36 AM
    Mình cũng mới làm xong bộ này, mang lên đây khoe với mọi người :

Vải của mình khổ hẹp nên phải can ở giữa , cái ảnh này rõ phần can hơn

Vì ga của mình phải can cho đúng hoa nên 2 bên vải dư ra mình dùng để làm chân của đệm. Như vậy ga của mình gồm có phần mặt trên và phần chân .
    Phần mặt trên mình làm hẹp hơn diện tích mặt đệm một chút để tạo độ căng : đệm của mình là 1,6x2 thì mình làm bớt đi mỗi cạnh 5 phân còn 1,55 x 1,95 . Như vậy khi kéo ra bề mặt sẽ phẳng hơn .
    Phần chân đệm mình làm liền luôn với phần chun bên dưới : đệm của mình dày 20cm , do đó phần chân đệm của mình sẽ có độ rộng là 20cm + 15cm cho phần chun phía dưới (chưa tính phần gập vào để luồn chun, vì cái này tuy mọi người thích luồn chun to hay nhỏ) Phần dôi để gập vào luồn chun của mình là 2cm vì mình dùng chun loại to cỡ 1,5cm . Như vậy độ rộng phần chân đệm của mình là 20cm + 15 cm + 2 cm = 37cm + đường may. Độ dài phần chân = tổng các cạnh của phần mặt
    Khi may : may ráp phần mặt đệm trước, rồi nối phần chân cho đủ độ dài, ráp phần chân với phần mặt (lưu ý là các góc nên lượn tròn cho căng và dễ may hơn), may phần gấp luồn chun, luồn chun vào và khâu chun lại => HOÀN TẤT

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    garfieldgamgu
    07-05-2009, 11:36 AM

Vì trong quá trình làm không thể chụp được ảnh lúc mình cắt vải và may (vì Gấu phá thối lắm ) nên không cho mọi người thấy chi tiết được . Hy vọng với những miêu tả kể trên có thể giúp ích được .

Phần vỏ gối thì mình làm như sau (gối có khuy cài mặt sau) :
    Kích cỡ gối của mình là 50cm x 70cm , phần diềm là 5cm => cắt vải [48 cm (nhỏ hơn 2cm so với cỡ gối để tạo độ căng) + 10cm (diềm trên + dưới)] x 68cm + 10 cm (diềm 2 bên)
    Mặt dưới gối : tổng chiều dài 2 mảnh = chiều dài mặt trên . Lưu ý mỗi mảnh cộng thêm 5 cm vào chiều dài để làm chỗ cài khuy
    Vì gối của mình có phần viền mép (trong hình không rõ nhỉ) nên mình có may thêm phần viền. Viền cắt vài chéo có màu tiệp với màu của vỏ gối , rộng 2cm, dài = tổng các cạnh của vải để may vỏ gối . Lưu ý một chút là khi làm viền mọi người hay có xu hướng kéo để cho phần viền căng ra, nhưng với may viền vỏ gối không nên như vậy vì sẽ làm cho phần vỏ gối bị dúm.
    May vỏ gối như sau :
    Mình lược phần viền trước (có thể lược tay hoặc máy) gập đôi phần vải để làm viền
    Tiếp đó là may phần để đính khuy ở mặt sau.
    Cố định phần đính khuy chồng lên nhau (dùng kim hoặc dùng chỉ lược)
    Cố định mặt trên và dưới vỏ gối (lưu ý lật mặt trái vải ra ngoài) cũng bằng kim hoặc lược bằng chỉ.
    May ráp mặt trên và mặt dưới cùng lúc với phần viền . Cái này mình chừa đường may khoảng 0,7cm để có phần lé viền khoảng 0,2cm là vừa.
    Lộn mặt phải ra ngoài , may đường chặn cách mép 5cm
    Lưu ý khi may mép ngoài và đường chặn nên lượn tròn ở các góc cho đẹp.
    Thùa khuyết và đính khuy => HOÀN TẤT

Phần may gối , nếu không có hình minh họa chắc mọi người khó hiểu . Mấy hôm nữa làm gối cho Gấu mình sẽ cố để chụp hình cho mọi người dễ hình dung nha .

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    Quote Originally Posted by hahieu
    30-07-2009, 11:06 AM
    cho mình hỏi là, khi mọi người may ga thì có vắt sổ xung quang đường cắt rồi mới may không? hay là mọi người may luôn nhi? nhà mình ko có máy vắt sổ, ngại mang ra ngoài quá
    Trả lời:
    huynhtranqtsc
    30-07-2009, 12:01 PM
    Phải vắt sổ chị ah. Nếu không mai mốt giặt giũ nó tưa mép vải ra hết, với nếu không vắt sổ khi may nhìn khó chịu lắm, không an tâm .

stock
    30-07-2009, 01:44 PM
    Theo mình nếu bạn ngạy vắt sổ thì may gập vô thêm lần nữa, giống như quần jean người ta cũng lên lai như vậy.

Maicun
    31-07-2009, 03:38 PM
    Mình còn có tip nữa là nếu không vắt sổ thì cắt một dải vải thun lạnh, may kẹp cùng với đường may ở mép vải không vắt sổ, vải thun lạnh không bị sổ bao giờ, nếu may đường viền nó còn giúp cứng đường viền nữa Mình mới hoàn thành 1 bộ ga giường hôm qua, vài hôm nữa lấy máy ảnh về chụp lên đây khoe nhé

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    Quote Originally Posted by Meodaugau
    02-08-2009, 01:29 PM
    A, các chị cho em hỏi. Em đang tập tọe bằng cái máy may mini, chỉ và kim cũng có sẵn của nó luôn . Mấy hôm may váy cho Bi và đồ chơi thì OK, nhưng liệu may ga giường bằng chỉ và kim đấy có đúng cỡ, đường may có bền không ạ? Nếu may ga giường phải dùng đường may nào đấy đặc biệt cho chắc chắn, các chị chỉ em với nhé!!!
    Trả lời:
    vivial
    04-08-2009, 03:33 PM
    Kim đấy chỉ đấy may tốt em à! Cùng lắm là chỉ máy chậm hơn một chút thôi . Khi nào xong nhớ khoe hàng nhé!

Meodaugau
    09-08-2009, 11:11 PM
    phewwww, báo cáo đã xong! đi tong ngày Chủ nhật tẩn mẩn cắt cắt may may từ sáng đến tối mịt! Em chính thức lồng chun xong vào lúc 10h30 tối, chưa kịp khâu chun vào, cũng chưa kịp chụp ạnh
    Hề hề, sướng ra phết, mặc dù ga may bằng đúng mặt giường nên thành ra hơi bị rộng . Rút kinh nghiệm lần sau may nhỏ hơn chục phân

Quote Originally Posted by tangerine
    11-08-2009, 08:49 PM
    Các chị ơi, vải may ga giường mua ở Hàng Bồ dùng để may gối đc k. Em mún may 1 tặng mấy đứa bạn thân ở lớp ĐH, năm thứ 3 rùi, chả mấy mà xa nhau, mỗi đứa 1 tỉnh. Bây giờ đang có thời gian rảnh nên em mún làm luôn. Nhưng mà ko bít mua vải ở đâu thì đep. Các chị chỉ chỗ giúp em với. Em may gối ạ
    Trả lời:
    Meodaugau
    12-08-2009, 04:13 PM
    Vừa rồi em mua một đống vải ở hàng gì gần chợ Thành Công các chị ạ, chỗ đối diện cái đền ấy . Rất nhiều vải Hàn Quốc khổ rộng để may chăn gối, giá là 40k/m khổ 1.6m, em thấy rất ưng ý ạ .
    Ngoài ra nhà chị này cũng có nhiều loại vải kiện đẹp lắm, em mua mấy mẩu con con về may váy cho mẹ, áo cho con, lại mua cả một mảnh lanh to uỳnh may đồng phục mặc nhà cho 2 mẹ con nữa, vưa giặt xong thấy chất lanh rất đẹp!

Thanks
    0
    Blog Entries
    17
    Quote Originally Posted by AXON
    14-08-2009, 03:11 PM
    Cả nhà cho Axon hỏi một câu để chốt hạ em máy khâu. Ga trải giường và rèm tự may có giặt bằng máy giặt được không ? Ý Axon muốn hỏi là có bị bung chỉ ra không ? Axon sợ " cây nhà lá vườn" không bền chắc bằng các em máy công nghiệp chợ Hôm, nếu giặt mà bị bung chỉ thì khi may lại hơi oải.
    Cảm ơn cả nhà trước
    Trả lời:
    XR 77
    14-08-2009, 04:00 PM
    yên tâm đi em nhé, nhà chị tự may bộ ga gối cưới giờ 8 năm rồi vẫn k vấn đề gị Các em máy công nghiệp cũng có đường kim mũi chỉ giống máy nhà mình mà chỉ có cái là may tốc độ nhanh hơn thụi Chị là fan của máy giặt đấy

Maicun
    27-10-2009, 12:46 PM

Tại lười, chụp lâu rồi giờ mới up lên đây, cái này hì hụi may hai ngày mới xong, 1 ngày cắt và ghép, 1 ngày may

Page 1 of 7 123 ... LastLast

Tags for this Thread